Chứng thực hợp đồng được sử dụng tiếng dân tộc?

Ngày hỏi:18/09/2020

Em là người dân tộc Bru-Vân Kiều. Bố mẹ em muốn đi chứng thực hợp đồng ủy quyền thì có được dùng tiếng dân tộc em có được không? Vì bố mẹ không rành tiếng Việt ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 11 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định về tiếng nói và chữ viết dùng trong chứng thực hợp đồng, giao dịch như sau:

      Tiếng nói và chữ viết dùng trong chứng thực hợp đồng, giao dịch là tiếng Việt. Trường hợp người yêu cầu chứng thực không thông thạo tiếng Việt thì phải có người phiên dịch.

      Căn cứ quy định trên, khi chứng thực hợp đồng ủy quyền phải dùng tiếng nói và chữ viết là tiếng Việt. Tuy nhiên, vì bố mẹ bạn không thông thạo tiếng việt thì có phải có người phiên dịch.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng thực hợp đồng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn