Chứng thực văn bản của cơ quan, tổ chức nước ngoài

Văn bằng, chứng chỉ, giấy tờ do các cơ quan, tổ chức nước ngoài cấp thường chỉ có chữ ký, không có đóng dấu của cơ quan, tổ chức; hoặc có đóng dấu nhưng màu sắc cũng rất khác nhau như dấu đen, dấu xanh, dấu nổi không có màu… thì có chứng thực được không? Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Cơ sở dữ liệu Quốc gia về văn bản pháp luật tư vấn như sau:

    • Các trường hợp không được chứng thực bản sao từ bản chính được quy định tại Điều 16 Nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18/5/2007 của Chính phủ về cấp bản sao tử sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký gồm:

      - Bản chính được cấp sai thẩm quyền hoặc giả mạo.

      - Bản chính đã bị tẩy xoá, sửa chữa, thêm, bớt hoặc đã bị hư­ hỏng, cũ nát không thể xác định rõ nội dung.

      - Bản chính không được phép phổ biến trên các phương tiện thông tin đại chúng theo quy định của pháp luật.

      - Đơn, th­ư và các giấy tờ do cá nhân tự lập không có chứng nhận, chứng thực hoặc xác nhận của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

      - Các giấy tờ, văn bản khác mà pháp luật quy định không được sao.

      Quy định trên không liệt kê trường hợp các văn bằng, chứng chỉ, giấy tờ do các cơ quan, tổ chức nước ngoài lập. Nên bạn có thể yêu cầu chứng thực bản sao từ bản chính những giấy tờ này.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công chứng chứng thực
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn