Chuyển đổi Văn phòng công chứng do một công chứng viên thành lập được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:12/06/2017

Chuyển đổi Văn phòng công chứng trong trường hợp đề nghị thay đổi nội dung đăng ký hoạt động do một công chứng viê thành lập được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Trần Hồng Tuấn Anh hiện tôi đang là học viên của lớp đào tạo nghề luật sư tại Học viện Tư pháp Thành Phố Hà Nội, tôi có một thắc muốn được hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật như sau nếu một văn phòng công chứng trước đây có hai công chứng viên thanh lập nhưng nay nếu muốn thay đổi nội dung đăng ký hoạt động từ hai thành viên xuống một thành viên được thực hiện theo thủ tục như thế nào? Vậy Anh/ Chị cho tôi hỏi tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn!

Trần Hồng Tuấn Anh (tuaanh***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chuyển đổi Văn phòng công chứng do một công chứng viên thành lập được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Chuyển đổi Văn phòng công chứng trong trường hợp đề nghị thay đổi nội dung đăng ký hoạt động do một công chứng viên thành lập được quy định tại Điều 19 Thông tư 06/2015/TT-BTP quy định chi tiết và hưỡng dẫn thi hành một số điều của Luật công chứng do Bộ trưởng bộ Tư pháp ban hành, có quy định về thủ tục chuyển đổi Văn phòng công chứng do một công chứng viên thành lập như sau:

      1. Văn phòng công chứng do một công chứng viên thành lập chuyển đổi theo quy định tại khoản 1 Điều 79 của Luật công chứng nộp trực tiếp hoặc gửi qua hệ thống bưu chính 01 (một) bộ hồ sơ đến Sở Tư pháp nơi đăng ký hoạt động.

      Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

      a) Giấy đề nghị chuyển đổi Văn phòng công chứng;

      b) Báo cáo tình hình tài chính, tổ chức, hoạt động, hồ sơ công chứng hiện đang lưu trữ tại Văn phòng công chứng đề nghị chuyển đổi;

      c) Quyết định bổ nhiệm công chứng viên của công chứng viên hợp danh của Văn phòng công chứng đề nghị chuyển đổi (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp kèm theo bản chính để đối chiếu).

      2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định tại khoản 1 Điều này, Sở Tư pháp trình Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét, quyết định cho phép chuyển đổi Văn phòng công chứng; trường hợp từ chối thì phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

      3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị của Sở Tư pháp, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét, quyết định cho phép chuyển đổi Văn phòng công chứng; trường hợp từ chối thì phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

      4. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được quyết định cho phép chuyển đổi, Văn phòng công chứng chuyển đổi phải nộp trực tiếp hoặc gửi qua hệ thống bưu chính 01 (một) bộ hồ sơ đăng ký hoạt động đến Sở Tư pháp.

      Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

      a) Đơn đăng ký hoạt động;

      b) Quyết định cho phép chuyển đổi Văn phòng công chứng (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp kèm theo bản chính để đối chiếu);

      c) Giấy tờ chứng minh về trụ sở mới của Văn phòng công chứng chuyển đổi trong trường hợp Văn phòng công chứng thay đổi trụ sở.

      Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Tư pháp cấp giấy đăng ký hoạt động cho Văn phòng công chứng chuyển đổi; trường hợp từ chối thì phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

      5. Sở Tư pháp có trách nhiệm cung cấp thông tin về nội dung đăng ký hoạt động của Văn phòng công chứng chuyển đổi theo quy định tại Điều 25 của Luật công chứng. Văn phòng công chứng chuyển đổi phải đăng báo về nội dung đăng ký hoạt động theo quy định tại Điều 26 của Luật công chứng.

      6. Trong thời gian làm thủ tục chuyển đổi, Văn phòng công chứng đề nghị chuyển đổi được tiếp tục hoạt động cho đến khi Văn phòng công chứng chuyển đổi được cấp giấy đăng ký hoạt động. Văn phòng công chứng chuyển đổi kế thừa toàn bộ quyền, nghĩa vụ và có trách nhiệm lưu trữ toàn bộ hồ sơ, tài liệu công chứng của Văn phòng công chứng đề nghị chuyển đổi.

      Trên đây là câu trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về thủ tục chuyển đổi Văn phòng công chứng do một công chứng viên thành lập. Để hiểu rõ hơn vấn đề thủ tục chuyển đổi Văn phòng công chứng do một công chứng viên thành lập bạn có thể tham khảo tại Thông tư 06/2015/TT-BTP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn