Có bắt buộc đăng ký khai sinh cho con mang họ của bố không?

Ngày hỏi:15/08/2019

Tại Việt Nam, đa số con sinh ra được mang theo họ của bố. Cho tôi hỏi có phải lúc nào con sinh ra cũng phải mang họ bố không, mang họ mẹ được không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

      - Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc chọn họ cho con là thỏa thuận của bố mẹ chứ không bắt buộc phải lựa chọn họ của bố theo thực tế chúng ta thường thấy.

      Hồ sơ đăng ký khai sinh cho con theo đó bố mẹ cần chuẩn bị các loại giấy tờ sau:

      - Tờ khai đăng ký khai sinh

      - Giấy chứng sinh (nếu không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh).

      Nơi đăng ký khai sinh: Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của bố, mẹ.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn