Có bắt buộc phải mang theo thẻ khi đi hành nghề công chứng?

Ngày hỏi:12/08/2020

Tôi thấy việc hành nghề công chứng, có người mang theo thẻ, có người không. Như vậy, pháp luật quy định thế nào về vấn đề này?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 36 Luật Công chứng 2014 quy định:

      Thẻ công chứng viên là căn cứ chứng minh tư cách hành nghề công chứng của công chứng viên. Công chứng viên phải mang theo Thẻ công chứng viên khi hành nghề công chứng.

      Như vậy, khi hành nghề công chứng, công chứng viên bắt buộc phải mang theo thẻ bên mình để thực hiện các nghiệp vụ của một công chứng viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành nghề công chứng
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn