Có được cho thuê Chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Mình có chứng chỉ hành nghề xét nghiệm. Và có phòng khám tư họ hỏi thuê để đứng tên phòng xét nghiệm. Nhưng mình hiện tại thì đang làm hợp đồng ở 1 bệnh viện. Vậy mình có thể cho phòng khám tư đó thuê CCHN của mình được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 12 Nghị định 109/2016/NĐ-CP thì người đứng chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của một cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải có Chứng nhận hành nghề.

      Như vậy, pháp luật không thuê, cho thuê chứng chỉ hành nghề xét nghiệm.

      Mặt khác, tại Khoản 5 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP việc thuê, cho thuê Chứng chỉ hành nghề bị xử phạt như sau:

      => Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi thuê, cho người khác thuê chứng chỉ hành nghề.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT