Có được trợ giúp pháp lý trong lĩnh vực kinh doanh, thương mại hay không?

Ngày hỏi:13/03/2019

Tôi đang tìm hiểu về hoạt động trợ giúp pháp lý và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp như sau: Có được trợ giúp pháp lý trong lĩnh vực kinh doanh, thương mại hay không? Mong sớm nhận được sự phạm hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trợ giúp pháp lý là việc cung cấp dịch vụ pháp lý miễn phí cho người được trợ giúp pháp lý trong vụ việc trợ giúp pháp lý theo quy định của pháp luật, góp phần bảo đảm quyền con người, quyền công dân trong tiếp cận công lý và bình đẳng trước pháp luật.

      Tại Khoản 1 Điều 27 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 có quy định về lĩnh vực trợ giúp pháp lý như sau:

      Trợ giúp pháp lý được thực hiện trong các lĩnh vực pháp luật, trừ lĩnh vực kinh doanh, thương mại.

      => Như vậy, theo quy định này thì không được trợ giúp pháp lý trong lĩnh vực kinh doanh, thương mại bạn nhé.

      Bên cạnh đó, tại Điều này còn có quy định về các hình thức trợ giúp pháp lý bao gồm:

      - Tham gia tố tụng;

      - Tư vấn pháp luật;

      - Đại diện ngoài tố tụng.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc trợ giúp pháp lý trong lĩnh vực kinh doanh, thương mại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn