Có được ủy quyền cho người khác xin trích lục giấy khai sinh không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Có thể ủy quyền cho người khác đi xin trính lục Giấy khai sinh được không? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 16 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định các chủ thể có quyền xin cấp bản sao từ sổ gốc (trích lục khai sinh), cụ thể như sau:

      - Cá nhân, tổ chức được cấp bản chính.

      - Người đại diện theo pháp luật, người đại diện theo ủy quyền của cá nhân, tổ chức được cấp bản chính.

      - Cha, mẹ, con; vợ, chồng; anh, chị, em ruột; người thừa kế khác của người được cấp bản chính trong trường hợp người đó đã chết.

      Như vậy, bạn có thể ủy quyền cho người khác để xin trích lục giấy khai sinh của bạn được.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    câu này tối nghĩa quá " Như vậy, bạn có thể ủy quyền cho người khác để xin trích lục giấy khai sinh của bạn được." Trong khi câu trong luật nói " - Cha, mẹ, con; vợ, chồng; anh, chị, em ruột; người thừa kế khác của người được cấp bản chính trong trường hợp người đó đã chết. " Vậy nếu Vợ của người đã chết làm ủy quyền cho nguoi khác xin trích lục khai sinh cho người chồng đã mất của mình ( mục đích là cung cấp quan hệ Cha Mẹ ( đã chết ) cho người chồng cũng đã chết thì có Vợ có hôn thú có được làm ủy quyền cho nguoi khác xin trích lục hay không ?
    Trần Oanh (1 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn