Có thể đem bản sao để công chứng một bản sao khác không?

Ngày hỏi:06/11/2018

Có thể đem bản sao để công chứng một bản sao khác không? Đây là nội dung thắc mắc Ban biên tập nhận được từ email của chị Võ Thu (thu_vv***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 18 Nghị định 23/2015/NĐ-CP thì các loại giấy tờ, văn bản làm cơ sở để chứng thực bản sao từ bản chính bao gồm:

    - Bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp.

    - Bản chính giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

    Như vậy, bạn không thể sử dụng bản sao để mang đi công chứng hoặc chứng thực. Việc công chứng, chứng thực chỉ có thể được thực hiện từ bản gốc.

    Ban biên tập thông tin đến bạn!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn