Có thể ủy quyền cho bạn cùng phòng xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 không?

Ngày hỏi:01/07/2019

Chào ban biên tập, tôi muốn nhờ thằng bạn cùng phòng đi xin dùm phiếu lý lịch tư pháp số 1 để nộp cho Goviet, tôi phải làm như thế nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 45 Luật Lý lịch tư pháp 2009 quy đinh:

      - Cá nhân có thể uỷ quyền cho người khác làm thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      - Việc uỷ quyền phải được lập thành văn bản theo quy định của pháp luật; trường hợp người yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp là cha, mẹ, vợ, chồng, con của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp thì không cần văn bản ủy quyền.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp này bạn có thể ủy quyền cho bạn mình đi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp tuy nhiên bạn bắt buộc phải thành lập văn bản ủy quyền được công chứng theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn