Công chứng từ chối nhận di sản thừa kế bắt buộc phải có di chúc không?

Ngày hỏi:03/04/2021

Công chứng từ chối nhận di sản thừa kế bắt buộc phải xuất trình di chúc không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 59 Luật công chứng 2014 có quy định việc công chứng văn bản từ chối nhận di sản như sau:

      Người thừa kế có thể yêu cầu công chứng văn bản từ chối nhận di sản. Khi yêu cầu công chứng văn bản từ chối nhận di sản, người yêu cầu công chứng phải xuất trình bản sao di chúc trong trường hợp thừa kế theo di chúc hoặc giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người yêu cầu công chứng theo pháp luật về thừa kế; giấy chứng tử hoặc giấy tờ khác chứng minh người để lại di sản đã chết.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi thực hiện việc công chứng từ chối di sản thừa kế, người yêu cầu công chứng bắt buộc phải xuất trình bản sao của di chúc.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn