Công chứng viên có được miễn đào tạo nghề luật sư không?

Ngày hỏi:30/08/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Công chứng viên có được miễn đào tạo nghề luật sư không ạ? Mong sớm nhận phản hồi.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 13 Luật luật sư 2006 65/2006/QH11. Có quy định:

      Điều 13. Người được miễn đào tạo nghề luật sư

      - Đã là thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên.

      - Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật; tiến sỹ luật.

      - Đã là thẩm tra viên cao cấp ngành Toà án, kiểm tra viên cao cấp ngành Kiểm sát; chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật.

      - Đã là thẩm tra viên chính ngành Toà án, kiểm tra viên chính ngành Kiểm sát; chuyên viên chính, nghiên cứu viên chính, giảng viên chính trong lĩnh vực pháp luật.

      Còn tại Khoản 1 Điều 10 Luật Công chứng 2014, có quy định về những người sau đây được miễn đào tạo nghề công chứng. Bao gồm:

      - Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;

      - Luật sư đã hành nghề từ 05 năm trở lên;

      - Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật;

      - Người đã là thẩm tra viên cao cấp ngành tòa án, kiểm tra viên cao cấp ngành kiểm sát; chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật.

      => Như vậy, theo quy định trên thì những người là luật sư sẽ được miễn đào tạo hành nghề công chứng. Còn những người là công chứng viên sẽ không được miễn đào tạo hành nghề luật sư bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT