Công chứng viên được ký kết hợp đồng làm việc với các doanh nghiệp không?

Ngày hỏi:24/07/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì công chứng viên có được ký hợp đồng lao động với doanh nghiệp không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công chứng viên được ký kết hợp đồng làm việc với các doanh nghiệp không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 01/2021/TT-BTP, có quy định:

      Công chứng viên chỉ được ký văn bản công chứng sau khi được Sở Tư pháp đăng ký hành nghề và cấp Thẻ công chứng viên.

      Sau khi được đăng ký hành nghề và cấp Thẻ công chứng viên, công chứng viên không được làm việc theo hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động tại các doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức khác; không được giữ chức danh lãnh đạo các tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội - nghề nghiệp hoặc tham gia các công việc mà thường xuyên phải làm việc trong giờ hành chính.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì công chứng viên từ khi được cấp chứng chỉ hành nghề thì sẽ không được làm việc theo hợp đồng làm việc hay hợp đồng lao động với bất kỳ doanh nghiệp hay cơ quan, tổ chức nào khác.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn