Công chứng viên được ký văn bản công chứng sau khi được cấp thẻ đúng không?

Ngày hỏi:29/03/2021

Tôi đã được sở tư pháp cấp thẻ công chứng và đăng ký hành nghề rồi thì đã được ký văn bản công chứng chưa?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 01/2021/TT-BTP quy định về đăng ký hành nghề công chứng và cấp Thẻ công chứng viên, trong đó:

      Công chứng viên chỉ được ký văn bản công chứng sau khi được Sở Tư pháp đăng ký hành nghề và cấp Thẻ công chứng viên.

      Sau khi được đăng ký hành nghề và cấp Thẻ công chứng viên, công chứng viên không được làm việc theo hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động tại các doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức khác; không được giữ chức danh lãnh đạo các tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội - nghề nghiệp hoặc tham gia các công việc mà thường xuyên phải làm việc trong giờ hành chính.

      Như vậy, căn cứ quy định trên sau khi được Sở Tư pháp đăng ký hành nghề và cấp thẻ công chứng viên thì công chứng viên mới được ký văn bản công chứng. Do đó, trường hợp của chị đã được ký văn bản công chứng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn