Công chứng viên không được từ chối việc công chứng hợp đồng cho người khác

Ngày hỏi:12/08/2020

Tôi ở quận 12. TP.HM, tôi có hợp đồng mua bán súng quân dụng. Khi tới văn phòng công chứng làm thủ tục công chứng thì công chứng viên không công chứng cho tôi, vì lý do là hợp đồng vi phạm pháp luật. Như vậy có đúng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công chứng viên không được từ chối việc công chứng hợp đồng cho người khác
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm đ, Khoản 1 Điều 17 Luật Công chứng 2014 quy định về quyền của công chứng viên như sau:

      - Được pháp luật bảo đảm quyền hành nghề công chứng;

      - Được công chứng hợp đồng, giao dịch, bản dịch theo quy định của Luật này;

      - ..............

      - Được từ chối công chứng hợp đồng, giao dịch, bản dịch vi phạm pháp luật, trái đạo đức xã hội.

      Mà theo Khoản 2 Điều 5 Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 quy định những hành vi cấm như sau:

      Nghiên cứu, chế tạo, sản xuất, mua bán, xuất khẩu, nhập khẩu, tàng trữ, vận chuyển, sửa chữa, sử dụng trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí, vật liệu nổ, tiền chất thuốc nổ, công cụ hỗ trợ hoặc chi tiết, cụm chi tiết để lắp ráp vũ khí, công cụ hỗ trợ.

      Như vậy, việc mua bán vũ khí quân dụng của cá nhân bạn là trái với quy định pháp luật, việc không công chứng trong trường hợp này là hoàn toàn đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công chứng hợp đồng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn