Công chứng viên ngoại tình có bị tước thẻ?

Ngày hỏi:02/08/2019

Là công chứng viên nam, anh ấy đang muốn đơn phương ly hôn vợ, vợ anh ấy có bằng chứng (clip, ảnh) là anh ấy ngoại tình. Vậy thì anh ấy có bị tước thẻ công chứng viên không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công chứng viên ngoại tình có bị tước thẻ?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 15 Luật Công chứng 2014 quy định Công chứng viên bị miễn nhiệm trong các trường hợp sau đây:

      a) Không còn đủ tiêu chuẩn công chứng viên theo quy định tại Điều 8 của Luật này;

      b) Bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

      c) Kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác;

      d) Không hành nghề công chứng trong thời hạn 02 năm kể từ ngày được bổ nhiệm công chứng viên hoặc không hành nghề công chứng liên tục từ 12 tháng trở lên;

      đ) Hết thời hạn tạm đình chỉ hành nghề công chứng quy định tại khoản 2 Điều 14 của Luật này mà lý do tạm đình chỉ hành nghề công chứng vẫn còn;

      e) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính đến lần thứ hai trong hoạt động hành nghề công chứng mà còn tiếp tục vi phạm; bị xử lý kỷ luật bằng hình thức từ cảnh cáo trở lên đến lần thứ hai mà còn tiếp tục vi phạm hoặc bị kỷ luật buộc thôi việc;

      g) Bị kết tội bằng bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án;

      h) Thuộc các trường hợp không được bổ nhiệm công chứng viên quy định tại Điều 13 của Luật này tại thời điểm được bổ nhiệm.

      Như vậy, theo quy định này thì công chứng viên đã bị xử phạt vi phạm hành chính đến lần thứ hai trong hoạt động hành nghề công chứng mà còn tiếp tục vi phạm sẽ bị miễn nhiệm. Do đó, nếu công chứng viên ngoại tình sẽ bị xử phạt hành chính nhưng không thuộc trường hợp miễn nhiệm nên công chứng viên sẽ không bị tước thẻ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn