Công tác báo cáo, theo dõi vụ việc trợ giúp pháp lý được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:18/09/2018

Tôi làm việc trong lĩnh vực trợ giúp pháp lý, do đó mà thường xuyên quan tâm đến những văn bản liên quan. Theo đó, tôi biết Bộ Tư pháp có ban hành Thông tư hướng dẫn hoạt động nghiệp vụ trợ giúp pháp lý và quản lý chất lượng vụ việc trợ giúp pháp lý. Tuy nhiên, tôi vẫn chưa được rõ: Công tác báo cáo, theo dõi vụ việc trợ giúp pháp lý được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được câu trả lời!

Tám Liên - Châu Thành, Tiền Giang

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Công tác báo cáo, theo dõi vụ việc trợ giúp pháp lý được quy định như thế nào?
    (ảnh minh họa)
  • Căn cứ theo quy định tại Điều 7 Thông tư 12/2018/TT-BTP hướng dẫn hoạt động nghiệp vụ trợ giúp pháp lý và quản lý chất lượng vụ việc trợ giúp pháp lý do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành, có hiệu lực từ 12/10/2018, Công tác báo cáo, theo dõi vụ việc trợ giúp pháp lý được quy định như sau:

    1. Tổ chức thực hiện trợ giúp pháp lý theo dõi, tổng hợp số liệu vụ việc trợ giúp pháp lý trong Sổ theo dõi, thụ lý vụ việc trợ giúp pháp lý. Mỗi Chi nhánh có Sổ theo dõi, thụ lý vụ việc trợ giúp pháp lý để theo dõi, tổng hợp số liệu vụ việc trợ giúp pháp lý do Chi nhánh thực hiện và báo cáo về Trung tâm. Việc kết sổ được thực hiện định kỳ theo tháng, 6 tháng, năm.

    2. Trung tâm thực hiện chế độ báo cáo định kỳ 6 tháng, một năm về tổ chức và hoạt động trợ giúp pháp lý; báo cáo đột xuất, chuyên đề theo yêu cầu của Cục Trợ giúp pháp lý, Bộ Tư pháp. Báo cáo 6 tháng, một năm được thực hiện theo Mẫu số 12 ban hành kèm theo Thông tư này, có chữ ký, đóng dấu của đơn vị được gửi về Cục Trợ giúp pháp lý theo thời hạn quy định tại Thông tư của Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định về hoạt động thống kê của ngành Tư pháp.

    Trên đây là nội dung tư vấn về Công tác báo cáo, theo dõi vụ việc trợ giúp pháp lý. Để hiểu rõ hơn vấn đề vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 12/2018/TT-BTP.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn