Cử nhân luật hệ tại chức có được đào tạo để trở thành luật sư không?

Ngày hỏi:14/09/2021

Cử nhân luật hệ tại chức có được đào tạo để trở thành luật sư không? Mong sớm nhận phản hồi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cử nhân luật hệ tại chức có được đào tạo để trở thành luật sư không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 10 và Điều 12 Luật Luật sư 2006, có quy định:

      Điều 10. Tiêu chuẩn luật sư

      Công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt, có bằng cử nhân luật, đã được đào tạo nghề luật sư, đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư, có sức khoẻ bảo đảm hành nghề luật sư thì có thể trở thành luật sư.

      Điều 12. Đào tạo nghề luật sư

      1. Người có bằng cử nhân luật được đăng ký tham dự khoá đào tạo nghề luật sư tại cơ sở đào tạo nghề luật sư.

      2. Thời gian đào tạo nghề luật sư là sáu tháng.

      Người hoàn thành chương trình đào tạo nghề luật sư được cơ sở đào tạo nghề luật sư cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì điều kiện để trở thành luật sư và được đào tạo nghề luật sư là phải có bằng cử nhân luật, không phân biệt đào tạo nghề luật đó là chính quy hay tại chức.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn