Cử nhân Luật mới ra trường có thể được bổ nhiệm công chứng viên?

Ngày hỏi:26/06/2020

Về điều kiện bổ nhiệm công chứng viên. Hiện nay thì cử nhân luật mới ra trường có thể được bổ nhiệm công chứng viên không? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cử nhân Luật mới ra trường có thể được bổ nhiệm công chứng viên?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 8 Luật Công chứng 2014 quy định:

      Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt và có đủ các tiêu chuẩn sau đây thì được xem xét, bổ nhiệm công chứng viên:

      1. Có bằng cử nhân luật;

      2. Có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng cử nhân luật;

      3. Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng quy định tại Điều 9 của Luật này hoặc hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật này;

      4. Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng;

      5. Bảo đảm sức khỏe để hành nghề công chứng.

      Như vậy, theo quy định trên một trong những điều kiện bổ nhiệm công chứng viên là phải có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng cử nhân luật. Vì vậy, cử nhân luật mới ra trường không thể bổ nhiệm làm công chứng viên được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn