Đã là Công chứng viên và Luật sư thì có được làm thừa phát lại không?

Ngày hỏi:29/08/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Văn Quân, hiên đang sinh sống và làm việc tại Tp Hồ Chí Minh, tôi có một số người ban đang công tác bên ngành Luật, có người thì đang là Công chứng viên và cũng có người đang là Luật sư. Gần đây thấy việc lập vi bằng của Thừa phát lại đang rầm rộ, tôi có thắc mắc tại sao các bạn không đi học thêm đế mong muốn một lúc nào đó được chuyển ngành. Nhưng các bạn bảo không được vì hiện tại pháp luật không cho phép. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi đang hành nghề Công chứng và Luật sư thì có được bổ nhiệm làm Thừa phát lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 10 Nghị định 61/2009/NĐ-CP về tổ chức và hoạt động của thừa phát lại thực hiện thí điểm tại thành phố Hồ Chí Minh, có quy định về tiêu chuẩn bổ nhiệm Thừa phát lại như sau:

      - Là công dân Việt Nam, có sức khỏe, có phẩm chất đạo đức tốt;

      - Không có tiền án;

      - Có bằng cử nhân luật;

      - Đã công tác trong ngành pháp luật trên 05 năm hoặc đã từng là Thẩm phấn, Kiểm sát viên, Luật sư; Chấp hành viên, Công chứng viên, Điều tra viên từ Trung cấp trở lên;

      - Có chứng chỉ hoàn thành lớp tập huấn về nghề Thừa phát lại do Bộ Tư pháp tổ chức;

      - Không kiêm nhiệm hành nghề Công chứng, Luật sư và những công việc khác theo quy định của pháp luật.

      => Như vậy, nếu đang hành nghề Công chứng, Luật sư thì không được bổ nhiệm làm Thừa phát lại bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn