Đã là luật sư thì được miễn đào tạo nghề công chứng?

Ngày hỏi:12/08/2020

Cho mình hỏi khi một người đã là luật sư, muốn lấy bằng công chứng viên thì không cần đào tạo nghề công chứng có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đã là luật sư thì được miễn đào tạo nghề công chứng?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 10 Luật Công chứng 2014 quy định những người được miễn đào tạo nghề công chứng như sau:

      - Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;

      - Luật sư đã hành nghề từ 05 năm trở lên;

      - Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật.

      Như vậy đối với luật sư muốn được miễn đào tạo nghề công chứng thì phải hành nghề từ 05 năm trở lên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành nghề công chứng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn