Đăng ký kết hôn tại Thành phố Hồ Chí Minh cần điều kiện gì?

Ngày hỏi:21/05/2019

Chào ban biên tập, tôi có chút thắc mắc cần được giải đáp. Tôi ở Bình Định, vợ tôi ở Đăk Lăk, chúng tôi đã tổ chức đám cưới tuy nhiên chúng tôi chưa đăng ký kết hôn. Hiện tại 2 vợ chồng tôi đang làm việc tại Tp.HCM. Chúng tôi muốn đăng ký kết hôn tại Tp.HCM có được không? Hồ sơ thủ tục gồm những gì? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

- Ho Ngan -

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật Hộ tịch 2014 thì:

      "Điều 17. Thẩm quyền đăng ký kết hôn và nội dung Giấy chứng nhận kết hôn

      1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn."

      Tại Điều 1 Luật cư trú 2006 quy đinh:

      "Cư trú là việc công dân sinh sống tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn dưới hình thức thường trú hoặc tạm trú."

      Như vậy, theo quy định trên thì Anh/chị có thể đăng ký kết hôn tại Thành phố Hồ Chí Minh. Tuy nhiên việc thực hiện đăng ký kết hôn thì Anh/chị phải làm thủ tục trên địa bàn sinh sống.

      Lưu ý: Đa số các trường hợp thực hiện các thủ tục đăng ký hộ tịch tại địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh (trong đó bao gồm đăng ký kết hôn) thường yêu cầu người đến đăng ký hộ tịch cần phải có KT3 tại thành phố.

      Theo quy định tại Điều 10 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì anh chị cần phải có các loại giấy tờ sau:

      - CMND/thẻ căn cước bản chính (để xuất trình khi có yêu cầu đối chứng), bản sao có chứng thực;

      - Vì Anh/chị không đăng ký kết hôn tại nơi thường trú, vì vậy, cả hai đều phải có Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được cấp bởi ủy ban nhân dân cấp xã nơi Anh/chị đăng ký thường trú (cấp bởi UBND xã thuộc tỉnh Bình Định, UBND xã thuộc tỉnh Đăk Lăk còn giá trị sử dụng trong vòng 6 tháng kể từ ngày được cấp);

      - Nộp tờ khai theo mẫu tại cơ quan tiếp nhận;

      Sau khi tiếp nhận hồ sơ, trong vòng 3 ngày làm việc cơ quan tiếp nhận hồ sơ tiến hành ghi vào sổ hộ tịch, cùng Anh/chị ký vào sổ hộ tịch, Giấy chứng nhận kết hôn và cấp Giấy chứng nhận kết hôn cho Anh/chị.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn