Đào tạo nghề công chứng

Theo dõi sự thay đổi của Đào tạo nghề công chứng
Ngày hỏi:25/06/2018

Đào tạo nghề công chứng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Quốc Thiên. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc đào tạo nghề công chứng được quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (thien***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc đào tạo nghề công chứng được quy định tại Điều 9 Luật Công chứng 2014 như sau:

      1. Người có bằng cử nhân luật được tham dự khóa đào tạo nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng.

      2. Thời gian đào tạo nghề công chứng là 12 tháng.

      Người hoàn thành chương trình đào tạo nghề công chứng được cơ sở đào tạo nghề công chứng cấp giấy chứng nhận tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng.

      3. Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định chi tiết về cơ sở đào tạo nghề công chứng, chương trình khung đào tạo nghề công chứng và việc công nhận tương đương đối với những người được đào tạo nghề công chứng ở nước ngoài.

      Trên đây là nội dung quy định về việc đào tạo nghề công chứng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Công chứng 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành nghề công chứng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn