Địa điểm thực hiện việc chứng thực và thời hạn

Hoạt động chứng thực bản sao từ bản chính có được thực hiện ở nhà riêng của người yêu cầu chứng thực không? Thời hạn chứng thực được pháp luật quy định như thế nào?

    Nội dung này được Cơ sở dữ liệu Quốc gia về văn bản pháp luật tư vấn như sau:

    • Địa điểm chứng thực bản sao từ bản chính được quy định tại Điều 14 của Nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18 tháng 5 năm 2007, cụ thể như sau:

      - Việc chứng thực được thực hiện tại trụ sở của cơ quan có thẩm quyền chứng thực. Cơ quan có thẩm quyền chứng thực phải bố trí cán bộ để tiếp nhận yêu cầu chứng thực hàng ngày. Cán bộ tiếp dân phải đeo thẻ công chức.

      - Tại trụ sở của cơ quan có thẩm quyền chứng thực phải niêm yết công khai lịch làm việc, thẩm quyền, thủ tục, thời gian chứng thực và lệ phí chứng thực.

      Đối chiếu với các quy định nêu trên của pháp luật, thì hoạt động chứng thực bản sao từ bản chính không được thực hiện tại nhà riêng của người có yêu cầu chứng thực.

      Thời hạn thực hiện chứng thực: Việc tiếp nhận yêu cầu chứng thực bản sao từ bản chính trong thời gian làm việc buổi sáng hoặc buổi chiều thì phải được thực hiện chứng thực ngay trong buổi làm việc đó; trường hợp yêu cầu chứng thực với số lượng lớn thì việc chứng thực có thể được hẹn lại để chứng thực sau nhưng không quá 2 (hai) ngày làm việc


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công chứng chứng thực
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn