Được phép ủy quyền công chứng di chúc?

Ngày hỏi:12/08/2020

Cho tôi hỏi về việc công chứng di chúc. Khi công chứng di chúc tại văn phòng công chứng có được phép ủy quyền công chứng di chúc không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 56 Luật Công chứng 2014 quy định:

      Người lập di chúc phải tự mình yêu cầu công chứng di chúc, không ủy quyền cho người khác yêu cầu công chứng di chúc.

      Như vậy đối với việc công chứng di chúc buộc người lập di chúc phải tự mình tới để thực hiện công chứng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn