Giá trị pháp lý của bản sao bằng tốt nghiệp, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc

Ngày hỏi:11/04/2019

Vì tôi mất bằng đại học nên tôi có xin cấp lại bản sao bằng tốt nghiệp đại học từ sổ gốc. Vậy Ban biên tập cho hỏi. Giá trị pháp lý của bản sao bằng tốt nghiệp, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc được quy định như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giá trị pháp lý của bản sao bằng tốt nghiệp, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc được quy định tại Điều 31 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT về Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, cụ thể như sau:

      Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

      => Như vậy, theo quy định trên thì bản sao bằng tốt nghiệp được cấp từ sổ gốc có giá trị như bản chính bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn