Giấy đăng ký xe sao y bản chính tham gia giao thông có được coi là hợp lệ?

Ngày hỏi:07/05/2019

Cho mình hỏi. Mình có xe ô tô nhưng giấy đăng ký mình sao y bản chính (công chứng) của văn phòng công chứng sao y và ký, thì mình hỏi giấy sao y bản chính đó khi tham gia giao thông có được coi là hợp lệ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giấy đăng ký xe sao y bản chính tham gia giao thông có được coi là hợp lệ?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 quy định:

      Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

      a) Đăng ký xe;

      b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

      c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

      d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

      Như vậy, khi tham gia giao thông; người điều khiển xe máy phải mang bản gốc các giấy tờ trên. Nếu người tham gia giao thông mang bản sao các giấy tờ trên thì sẽ không được người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính chấp nhận; trừ trường hợp bị người có thẩm quyền tạm giữ giấy tờ xe để đảm bảo người vi phạm thi hành quyết định xử phạt hoặc đối với phương tiện thế chấp trong ngân hàng theo Công văn 2916/C67-P9 2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT