Giấy tờ chứng minh là người có công với cách mạng để được trợ giúp pháp lý gồm những gì?

Ngày hỏi:29/01/2018

Giấy tờ chứng minh là người có công với cách mạng để được trợ giúp pháp lý gồm những gì? Xin chào Ban biên tập, tôi là Mạnh Tuấn hiện đang sống và làm việc tại Tiền Giang. Tôi hiện đang tìm hiểu về việc trợ giúp pháp lý. Theo như tôi biết thì người có công với cách mạng thuộc diện được trợ giúp pháp lý. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi giấy tờ chứng minh là người có công với cách mạng để được trợ giúp pháp lý gồm những gì? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giấy tờ chứng minh là người có công với cách mạng để được trợ giúp pháp lý được quy định tại Khoản 1 Điều 33 Thông tư 08/2017/TT-BTP về hướng dẫn Luật Trợ giúp pháp lý và hướng dẫn giấy tờ trong hoạt động trợ giúp pháp lý do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành, theo đó:

      Giấy tờ chứng minh là người có công với cách mạng gồm một trong các giấy tờ sau:

      a) Quyết định của cơ quan có thẩm quyền công nhận là người có công với cách mạng theo quy định của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng;

      b) Quyết định phong tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng, Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng lao động trong thời kỳ kháng chiến;

      c) Huân chương Kháng chiến, Huy chương Kháng chiến, Bằng Bà mẹ Việt Nam anh hùng, Bằng Anh hùng, Bằng Có công với nước;

      d) Quyết định trợ cấp, phụ cấp do cơ quan có thẩm quyền cấp xác định là người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;

      đ) Quyết định hoặc giấy chứng nhận thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, bệnh binh, bệnh tật do nhiễm chất độc hóa học, người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

      Trên đây là tư vấn về giấy tờ chứng minh là người có công với cách mạng để được trợ giúp pháp lý. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 08/2017/TT-BTP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn