Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên có cần học bạ THPT không?

Ngày hỏi:06/08/2021

Dạ, xin hỏi khi chuẩn bị về hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên có cần học bạ THPT hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 12 Luật Công chứng 2014 quy định:

      - Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên gồm:

      - Đơn đề nghị bổ nhiệm công chứng viên theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định;

      - Phiếu lý lịch tư pháp;

      - Bản sao bằng cử nhân luật hoặc thạc sĩ, tiến sĩ luật;

      - Giấy tờ chứng minh về thời gian công tác pháp luật;

      - Bản sao giấy chứng nhận tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng. Đối với người được miễn đào tạo nghề công chứng thì phải có bản sao giấy chứng nhận hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng và giấy tờ chứng minh là người được miễn đào tạo nghề công chứng quy định tại khoản 1 Điều 10 của Luật này;

      - Bản sao giấy chứng nhận kết quả kiểm tra tập sự hành nghề công chứng;

      - Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp.

      Như vậy, theo quy định trên và đối chiếu giấy tờ, tài liệu đã đề cập thì không cần phải chuẩn bị học bạ THPT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn