Hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá có cần phiếu lý lịch tư pháp không?

Ngày hỏi:25/09/2021

Liên quan đến quy định pháp luật về đấu giá tài sản thì khi làm hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá có cần phiếu lý lịch tư pháp hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 14 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định về cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá như sau:

      1. Người đủ tiêu chuẩn theo quy định tại Điều 10 của Luật này gửi một bộ hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá đến Bộ Tư pháp và nộp phí theo quy định của pháp luật. Hồ sơ bao gồm:

      a) Giấy đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá;

      b) Bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu bằng tốt nghiệp đại học hoặc bằng trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;

      c) Bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề đấu giá;

      d) Văn bản xác nhận đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá;

      đ) Phiếu lý lịch tư pháp;

      e) Một ảnh màu cỡ 3 cm x 4 cm.

      Như vậy, theo quy định trên thì đối với hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá bắt buộc phải có phiếu lý lịch tư pháp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn