Hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề dược có cần phải có phiếu lý lịch tư pháp?

Ngày hỏi:08/05/2019

Em vừa hoàn thành thời gian thực hành chuyên môn và chuẩn bị làm hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề dược. Em là trước giờ chưa từng phạm tội thì có cần phải có phiếu lý lịch tự pháp để xin cấp chứng chỉ hành nghề không? Nếu như cần thì em phải làm gì để xin phiếu lý lịch tư pháp? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Cẩm Như - nhu*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 24 Luật Dược 2016 thì hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược gồm:

      1. Đơn đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược có ảnh chân dung của người đề nghị được chụp trong thời gian không quá 06 tháng.

      2. Bản sao có chứng thực văn bằng chuyên môn.

      3. Giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề dược do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp.

      4. Giấy xác nhận về thời gian thực hành chuyên môn do người đứng đầu cơ sở nơi người đó thực hành cấp.

      5. Giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược đối với trường hợp đã bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược quy định tại Khoản 9 Điều 28 của Luật này.

      6. Bản sao có chứng thực căn cước công dân, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu.

      7. Phiếu lý lịch tư pháp.

      ==> Theo quy định trên đây thì thì hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề dược bắt buộc phải có phiếu lý lịch tư pháp. Do đó, dù bạn chưa phạm tội nhưng vẫn phải xin cấp phiếu lý lịch tư pháp.

      Thủ tục xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 01 được quy định tại Luật lý lịch tư pháp 2009 28/2009/QH12:

      Phiếu lý lịch tư pháp được phân thành phiếu lý lịch tư pháp số 1 và phiếu lý lịch tư pháp số 2. Việc yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 1 của cơ quan, tổ chức, cá nhân được thực hiện theo trình tự, thủ tục cụ thể theo quy định pháp luật.

      1. Hồ sơ gồm:

      - Tờ khai yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp;

      - Bản chụp giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp;

      - Bản chụp sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      2. Nơi nộp hồ sơ: Sở Tư pháp nơi thường trú; trường hợp không có nơi thường trú thì nộp tại Sở Tư pháp nơi tạm trú.

      Cá nhân có thể ủy quyền cho người khác làm thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp. Việc uỷ quyền phải được lập thành văn bản theo quy định của pháp luật; trường hợp người yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp là cha, mẹ, vợ, chồng, con của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp thì không cần văn bản ủy quyền.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng chỉ hành nghề dược
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn