Học công chứng ở nước ngoài có thể hành nghề tại Việt Nam không?

Ngày hỏi:23/05/2019

Em tên là Hồng Trí, em đang là học sinh cấp 3 ở thành phố Tiền Giang, em có dự định sẽ thi vào ngành Luật em muốn trở thành một công chứng viên do vậy em muốn tìm hiểu một số vấn đề liên quan đến ngành này mong ban biên tập giải đáp giúp em, ban biên tập cho em hỏi để trở thành công chứng viên có bắt buộc phải học ở học viện tư pháp không, em có thể ra nước ngoài học công chứng rồi về Việt Nam hành nghề không?

Hồng trí1212199****@gmail.com

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 7 Thông tư 06/2015/BTP hướng dẫn thi hành Luật Công chứng theo đó cơ sở đào tạo nghề công chứng, chương trình khung đào tạo nghề công chứng là Học viện Tư pháp thuộc Bộ Tư pháp.

      Tuy nhiên căn cứ Khoản 1 Thông tư 06/2015/TT-BTP hướng dẫn thi hành Luật công chứng theo đó pháp luật Việt Nam có quy định công nhận tương đương đối với người được đào tạo nghề công chứng ở nước ngoài cụ thể như sau:

      Người được đào tạo nghề công chứng ở nước ngoài được công nhận tương đương trong các trường hợp sau đây:

      - Có văn bằng đào tạo nghề công chứng được cấp bởi cơ sở đào tạo ở nước ngoài thuộc phạm vi áp dụng của Hiệp định về tương đương văn bằng hoặc công nhận lẫn nhau về văn bằng hoặc Điều ước quốc tế có liên quan đến văn bằng mà Việt Nam đã ký kết hoặc là thành viên;

      - Có văn bằng đào tạo nghề công chứng được cấp bởi cơ sở đào tạo ở nước ngoài mà chương trình đào tạo nghề công chứng đã được cơ quan kiểm định chất lượng của nước đó công nhận hoặc được cơ quan có thẩm quyền của nước đó cho phép thành lập và được phép cấp văn bằng.

      Như vậy trong trường hợp này căn cứ quy định của pháp luật đối thì bạn hoàn toàn có thể ra nước ngoài học công chứng miễn sao đáp ứng được các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 7 Nghị định này thì bạn hoàn có thể hành nghề công chứng tại Việt Nam.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn