Hỏi về việc sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng

Ngày hỏi:05/06/2015

Em hiện đang sống ở Đức. Em đã viết giấy uỷ quyền cho mẹ em ở Việt Nam giải quyết một số vấn đề, đã được công chứng tại đại sứ quán. Do sự cố em đã viết thiếu một số trong 9 số của chứng minh thư của mẹ. Em phải làm thế nào?

    Nội dung này được Công chứng viên Nguyễn Dũng tư vấn như sau:

    • Hỏi về việc sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng

      Đăng bởi: Văn phòng công chứng Nguyễn Dũng 05/06/2015

      Câu hỏi: Em hiện đang sống ở Đức. Em đã viết giấy uỷ quyền cho mẹ em ở Việt Nam giải quyết một số vấn đề, đã được công chứng tại đại sứ quán. Do sự cố em đã viết thiếu một số trong 9 số của chứng minh thư của mẹ. Em phải làm thế nào?

      Trả lời:

      Việc bạn ghi thiếu một số chứng minh nhân dân được coi là lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng. Việc sửa lỗi kỹ thuật được thực hiện theo quy định tại Điều 50 Luật Công chứng:

      - Lỗi kỹ thuật là lỗi do sai sót trong khi ghi chép, đánh máy, in ấn trong văn bản công chứng mà việc sửa lỗi đó không làm ảnh hưởng đến quyền và nghĩa vụ của người tham gia hợp đồng, giao dịch.

      - Việc sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa lỗi kỹ thuật.

      - Công chứng viên thực hiện việc sửa lỗi kỹ thuật có trách nhiệm đối chiếu từng lỗi cần sửa với các giấy tờ trong hồ sơ công chứng, gạch chân chỗ cần sửa, sau đó ghi chữ, dấu hoặc con số đã được sửa vào bên lề kèm theo chữ ký của mình và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng. Công chứng viên có trách nhiệm thông báo việc sửa lỗi kỹ thuật đó cho người tham gia hợp đồng, giao dịch.

      Vậy, bạn không thể tự sửa sai vào văn bản công chứng, mà phải đến cơ quan đã công chứng giấy ủy quyền để được sửa lỗi kỹ thuật theo quy định.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN DŨNG
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công chứng chứng thực
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn