Hợp đồng bán nhà do ủy ban cấp nào chứng thực?

Ngày hỏi:13/12/2018

Tôi đang tìm hiểu các quy định về mua bán nhà, bất động sản. Tôi và người hàng xóm đã hoàn tất thỏa thuận về mua bán căn nhà của tôi. Anh chị cho tôi hỏi hợp đồng mua bán nhà do cơ quan nào chứng thực? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm d Khoản 2 và Khoản 6 Điều 5 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định:

      2. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã) có thẩm quyền và trách nhiệm:
      ...
      d) Chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;
      ...
      6. Việc chứng thực các hợp đồng, giao dịch liên quan đến quyền của người sử dụng đất được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất. Việc chứng thực các hợp đồng, giao dịch liên quan đến nhà ở được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có nhà.

      Như vậy, việc chứng thực hợp đồng mua bán nhà ở được thực hiện tại UBND cấp xã nơi có nhà.

      Trên đây là nội dung tư vấn về cơ quan chứng thực hợp đồng mua bán nhà.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng thực hợp đồng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn