Hợp đồng kinh tế có được chứng thực không?

Ngày hỏi:05/06/2019

Tôi được biết theo quy định của pháp luật hiện hành thì những tài liệu được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp sẽ được công chứng, chứng thực. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi, hợp đồng kinh tế giữa 2 đơn vị nhà nước có được công chứng chứng thực không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hợp đồng kinh tế có được chứng thực không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 18 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch, có quy định

      Điều 18. Giấy tờ, văn bản làm cơ sở để chứng thực bản sao từ bản chính

      1. Bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp.

      2. Bản chính giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

      Bên cạnh đó, tại Công văn 9639/BCT-PC năm 2016 hướng dẫn thực hiện điểm b khoản 2 Điều 5 Thông tư 12/2016/TT-BCT về xuất khẩu khoáng sản do Bộ Công thương ban hành, có quy định

      Việc chứng thực một số các giấy tờ trên như Hợp đồng ngoại thương, hóa đơn giá trị gia tăng cơ quan tư pháp, Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn, huyện từ chối chứng thực.

      Tuy nhiên, theo Nghị định số 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch quy định:

      ...

      Như vậy, theo các quy định trên thì chỉ có hóa đơn giá trị gia tăng (VAT) quy định tại điểm b khoản 2 Điều 5 Thông tư số 12/2016/TT-BCT không thuộc các giấy tờ được chứng thực theo Nghị định số 23/2015/NĐ-CP , các giấy tờ còn lại thuộc trường hợp được chứng thực.

      => Vậy nên, theo quy định trên thì hợp đồng kinh tế được ký kết giữa các tổ chức, cá nhân cơ quan tư pháp, Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn, huyện được quyền chứng thực. Khi thực hiện việc chứng thực từ bản chính hợp đồng, giao dịch phải xuất trình bản chính hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn giá trị sử dụng để người thực hiện chứng thực kiểm tra

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn