Hủy bỏ quyết định tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát lại khi nào?

Ngày hỏi:17/01/2020

Được biết có quy định mới điều chỉnh hoạt động của Thừa phát lại, cho tôi hỏi theo quy định này thì trường hợp nào được hủy bỏ quyết định tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 12 Nghị định 08/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 24/02/2020) quy định Sở Tư pháp quyết định hủy bỏ quyết định tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát lại trước thời hạn trong các trường hợp sau đây:

      - Có quyết định đình chỉ điều tra, đình chỉ vụ án hoặc bản án đã có hiệu lực của Tòa án tuyên Thừa phát lại không có tội;

      - Thừa phát lại không còn bị áp dụng biện pháp xử phạt vi phạm hành chính, xử lý hành chính.

      => Như vậy, Thừa phát lại được hủy bỏ tạm đình chỉ hành nghề khi không còn bị truy cứu trách nhiệm pháp lý.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn