Khi chuyển đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân sau bao lâu có căn cước công dân?

Ngày hỏi:07/10/2019

Xin cho hỏi: Tôi đổi từ Chứng minh nhân dân sang Căn cước công dân thì sau bao lâu thì có? Tôi làm thủ tục chuyển đổi từ ngày 2/10. Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi chuyển đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân sau bao lâu có căn cước công dân?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 25 Luật căn cước công dân 2014 quy định thời gian cấp đổi căn cước công dân như sau:

      => Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại Luật này, cơ quan quản lý căn cước công dân phải cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân trong thời hạn sau đây:

      - Tại thành phố, thị xã không quá 07 ngày làm việc đối với trường hợp cấp mới và đổi; không quá 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại;

      - Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp;

      - Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp.

      Tùy thuộc vào mỗi khu vực sẽ có thời hạn để cơ quan nhà nước thực hiện việc cấp đổi căn cước công dân từ chứng minh nhân dân. Do bạn không nói ra bạn thuộc khu vực nào nên chúng tôi không thể kết luận sau bao nhiêu ngày bạn nhận được căn cước công dân.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng minh nhân dân
    Căn cước công dân
    Thẻ căn cước công dân
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn