Khi đổi tên trong giấy khai sinh có được cấp Giấy khai sinh gốc với tên mới không?

Ngày hỏi:05/11/2019

Khi thay đổi tên trong giấy khai sinh thì cơ quan nhà nước cấp Giấy khai sinh mới với tên mới đúng không? Nhờ tư vấn ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 28 Luật hộ tịch 2014 quy định việc cải cách hộ tịch - thay đổi tên như sau:

      Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

      Như vậy, khi thay đổi tên công chức tư pháp - hộ tịch sẽ ghi nội dung thay đổi vào giấy khai sinh cũ. Vậy nên bạn không được cấp Giấy khai sinh mới với tên mới.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bản sao giấy khai sinh
    Cấp lại giấy khai sinh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn