Không có nhà đất không được tách khẩu đúng không?

Ngày hỏi:10/09/2019

Tôi muốn hỏi điều kiện để tách Sổ hộ khẩu. Công an xã yêu cầu có nhà đất mới được tách Sổ hộ khẩu. Vậy anh chị có thể cho tôi biết điều kiện chi tiết để tách sổ là gì không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 27 Luật cư trú 2006 điều kiện tách tách khẩu trong trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm điều kiện sau:

      - Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

      - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật cư trú 2006 mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

      Như vậy, nếu bạn đủ điều kiện quy định tại Điều luật trên thì bạn sẽ được tách khẩu không cần đến điều kiện có nhà đất và việc từ chối tách khẩu của Công an xã là trái quy định pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn