Không có trình độ có thể trở thành người giám định tư pháp theo vụ việc trong lĩnh vực giao thông vận tải không?

Ngày hỏi:19/02/2019

Mọi người hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Không có trình độ có thể trở thành người giám định tư pháp theo vụ việc trong lĩnh vực giao thông vận tải không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này của bạn thì tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 33/2014/TT-BGTVT về giám định tư pháp trong lĩnh vực giao thông vận tải do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành có quy định như sau:

      Trong trường hợp người không có trình độ đại học nhưng có kiến thức chuyên sâu và có nhiều kinh nghiệm thực tiễn về lĩnh vực cần giám định thì có thể được lựa chọn làm người giám định tư pháp theo vụ việc trong lĩnh vực giao thông vận tải.

      => Như vậy, theo quy định này thì người không có trình độ đại học vẫn có thể trở thành người giám định tư pháp theo vụ việc trong lĩnh vực giao thông vận tải bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giám định tư pháp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn