Không khai họ tên cha hoặc họ tên mẹ khi khai sinh cho con có được không?

Ngày hỏi:04/11/2019

Trường hợp, cha mẹ có đăng ký kết hôn đúng quy định, nhưng khi đi khai sinh cho con thì không khai họ tên cha hoặc họ tên mẹ khi làm thủ tục khai sinh cho con thì có được không ạ? Mong sớm nhận câu trả lời từ Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không khai họ tên cha hoặc họ tên mẹ khi khai sinh cho con có được không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 14 Luật Hộ tịch 2014, có quy định:

      1. Nội dung đăng ký khai sinh gồm:

      - Thông tin của người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; giới tính; ngày, tháng, năm sinh; nơi sinh; quê quán; dân tộc; quốc tịch;

      - Thông tin của cha, mẹ người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú;

      - Số định danh cá nhân của người được đăng ký khai sinh.

      => Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp bé có cả cha lẫn mẹ, thì khi làm thủ tục khai sinh cho con thì phải khai đầy đủ cả họ tên cha và họ tên mẹ khi làm thủ tục khai sinh cho bé.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ, chúng tôi phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bản sao giấy khai sinh
    Làm giấy khai sinh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn