Là Công chứng viên có được làm Thừa phát lại không?

Ngày hỏi:29/08/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Ngọc đang sinh sống tại Quận 9 Tp Hồ Chí Minh, có thắc mắc tôi mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập, cụ thể thắc mắc của tôi như sau: Gần đây khi làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại một Văn phòng công chứng, họ có hỏi tôi có mong muốn là thực hiện thủ tục công chứng hay lập vi bằng bởi họ cung cấp cả 2 dịch vụ nói trên. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi. Công chứng viên có được làm Thừa phát lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Là Công chứng viên có được làm Thừa phát lại không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 10 Nghị định 61/2009/NĐ-CP về tổ chức và hoạt động của thừa phát lại thực hiện thí điểm tại thành phố Hồ Chí Minh, có quy định về tiêu chuẩn bổ nhiệm Thừa phát lại như sau:

      - Là công dân Việt Nam, có sức khỏe, có phẩm chất đạo đức tốt;

      - Không có tiền án;

      - Có bằng cử nhân luật;

      - Đã công tác trong ngành pháp luật trên 05 năm hoặc đã từng là Thẩm phấn, Kiểm sát viên, Luật sư; Chấp hành viên, Công chứng viên, Điều tra viên từ Trung cấp trở lên;

      - Có chứng chỉ hoàn thành lớp tập huấn về nghề Thừa phát lại do Bộ Tư pháp tổ chức;

      - Không kiêm nhiệm hành nghề Công chứng, Luật sư và những công việc khác theo quy định của pháp luật.

      => Như vậy, nếu đã là Công chứng viên thì không được là Thừa phát lại bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn