Lệ phí cấp lại thẻ Căn cước công dân do bị mất từ tháng 11/2019

Ngày hỏi:11/09/2019

Vừa rồi em đi du lịch và bị đánh rơi thẻ Căn cước công dân của mình. Ban biên tập cho tôi hỏi: Lệ phí cấp lại thẻ Căn cước công dân do bị mất là bao nhiêu, tôi dự định sẽ làm lại thẻ này vào tháng 12/2019 này?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 4 Thông tư 59/2019/TT-BTC (có hiệu lực từ 16/10/2019) quy định về mức thu lệ phí cấp Căn cước công dân, cụ thể như sau:

      Cấp lại thẻ Căn cước công dân khi bị mất thẻ Căn cước công dân, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam: 70.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.

      Ban biên tập thông tin đến bạn về người nộp lệ phí xin cấp thẻ Căn cước công dân như sau:

      Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên khi làm thủ tục đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân phải nộp lệ phí thẻ căn cước công dân theo quy định tại Thông tư này.

      Như vậy, lệ phí cấp lại thẻ Căn cước công dân bị mất là 70.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn