Luật sư chỉ được hành nghề đến tuổi nghỉ hưu?

Ngày hỏi:16/03/2021

 Xin được hỏi Admin: Luật sư được hành nghề đến tuổi nghỉ hưu theo Bộ luật Lao động có đúng không vậy?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện hành, điều kiện, phạm vi hành nghề luật sư được quy định cụ thể tại Luật Luật sư 2006, Luật Luật sư sửa đổi 2012 và các văn bản liên quan. Tuy nhiên, không có văn bản nào giới hạn việc luật sư được hành nghề đến thời điểm nào, tới độ tuổi nào.

      Giả sử trường hợp luật sư làm việc theo hợp đồng lao động tại một công ty hay một tổ chức hành nghề luật sư nào đó, khi đó, họ được xác định là người lao động thì họ phải tuân thủ quy định về thời điểm nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 Bộ luật Lao động 2019 và các văn bản liên quan.

      Tuy nhiên, ngay cả khi đã hưởng lương hưu, họ vẫn được quyền hành nghề tự do hoặc hành nghề tại bất kỳ một tổ chức hành nghề luật sư nào miễn sao đáp ứng điều kiện hành nghề mà không bị giới hạn về độ tuổi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn