Luật sư có được miễn đào tạo nghề công chứng không?

Ngày hỏi:13/05/2020

Cho em hỏi, luật sư đã hành nghề, giờ muốn làm công chứng viên thì có được miễn đào tạo nghề công chứng không? Mong nhận được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Luật sư có được miễn đào tạo nghề công chứng không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 10 Luật Công chứng 2014 quy định những người sau đây được miễn đào tạo nghề công chứng, bao gồm:

      - Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;

      - Luật sư đã hành nghề từ 05 năm trở lên;

      - Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật;

      - Người đã là thẩm tra viên cao cấp ngành tòa án, kiểm tra viên cao cấp ngành kiểm sát; chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật.

      Như vậy, luật sư đã hành nghề từ 05 năm trở lên mới được miễn đào tạo nghề công chứng.

      Ngoài ra, khi được miễn đào tạo nghề công chứng thì phải tham gia khóa bồi dưỡng kỹ năng hành nghề công chứng và quy tắc đạo đức hành nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng trước khi đề nghị bổ nhiệm công chứng viên. Thời gian bồi dưỡng nghề công chứng là 03 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành nghề công chứng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn