Luật sư nước ngoài được cấp phép hành nghề Luật sư ở VN có phải xin giấy phép lao động?

Ngày hỏi:05/04/2021

Công ty mình có thuê luật sư nước ngoài về làm việc. Anh này đã được cấp phép hành nghề tại Việt Nam thì bên mình có phải xin giấy phép lao động hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Luật sư nước ngoài được cấp phép hành nghề Luật sư ở VN có phải xin giấy phép lao động?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 154 Bộ luật lao động 2019 quy định về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc diện cấp giấy phép lao động như sau:

      ...

      5. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để xử lý sự cố, tình huống kỹ thuật, công nghệ phức tạp nảy sinh làm ảnh hưởng hoặc có nguy cơ ảnh hưởng tới sản xuất, kinh doanh mà các chuyên gia Việt Nam và các chuyên gia nước ngoài hiện đang ở Việt Nam không xử lý được.

      6. Là luật sư nước ngoài đã được cấp Giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của Luật Luật sư.

      Căn cứ quy định trên, luật sư nước ngoài đã được cấp Giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam không thuộc diện phải xin giấy phép lao động. Do đó, công ty bạn không phải làm thủ tục xin giấy phép lao động cho luật sư này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy phép lao động
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn