Luật sư sàm sỡ người khác thì có bị tước thẻ?

Ngày hỏi:04/04/2019

Theo thông tin báo chí thì người cưỡng hôm bé gái trong thang máy có thẻ luật sư, vậy người này có bị tước thẻ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 9 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư mà thuộc một trong những trường hợp sau đây thì bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư:

      a) Không còn đủ tiêu chuẩn luật sư quy định tại Điều 10 của Luật này;

      b) Được tuyển dụng, bổ nhiệm làm cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân;

      c) Không còn thường trú tại Việt Nam;

      d) Không gia nhập một Đoàn luật sư nào trong thời hạn hai năm, kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư;

      đ) Không thành lập, tham gia thành lập hoặc làm việc theo hợp đồng lao động cho một tổ chức hành nghề luật sư hoặc đăng ký hành nghề với tư cách cá nhân trong thời hạn ba năm, kể từ ngày gia nhập Đoàn luật sư;

      e) Thôi hành nghề luật sư theo nguyện vọng;

      g) Bị xử lý kỷ luật bằng hình thức xóa tên khỏi danh sách luật sư của Đoàn luật sư;

      h) Bị xử phạt hành chính bằng hình thức tước quyền sử dụng Chứng chỉ hành nghề luật sư có thời hạn; bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc;

      i) Bị kết án mà bản án đã có hiệu lực pháp luật;

      k) Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      Như vậy, tiêu chuẩn để trở thành luật sư là phải trung thành với Tổ quốc, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt, có bằng cử nhân luật, đã được đào tạo nghề luật sư, đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư, có sức khoẻ bảo đảm hành nghề luật sư thì có thể trở thành luật sư.

      Trong vụ việc cưỡng hôn bé gái 7 tuổi trong thang máy gần đây thì hiện chưa có kết luận chính thức về việc xử lý vi phạm, nếu người này bị kết án về Tội dâm ô người dưới 16 tuổi theo Bộ luật Hình sự 2015 thì sẽ bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư, trường hợp người này chỉ bị phạt hành chính 200 ngàn đồng thì chưa đủ căn cứ để thu hồi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn