Mất giấy khai sinh bản chính có được làm hộ chiếu cho trẻ em dưới 9 tuổi không?

Ngày hỏi:02/11/2019

Chào luật sư, cho em hỏi: Con em sinh năm 2012 mất giấy khai sinh bản chính và sổ hộ tịch mất, chỉ còn bản sao. Vậy có được xin cấp hộ chiếu không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 6 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP quy định nếu trường hợp trẻ dưới 9 tuổi làm hộ chiếu chung vào hộ chiếu của cha hoặc mẹ thì phải có thêm bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục giấy khai sinh (nếu là bản chụp thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu) và 02 ảnh cỡ 3cm x 4cm.

      Như vậy, nếu bản sao đó có công chứng, chứng thực thì vẫn làm được hộ chiếu, nếu bản sao không phải công chứng thì không được làm hộ chiếu chung với hộ chiếu cha mẹ.

      Bạn tham khảo thêm "Thủ tục đăng ký lại khai sinh".

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn