Mất sổ hộ khẩu có khai sinh được cho con không?

Ngày hỏi:04/07/2019

Xin chào ban biên tập, cho tôi hỏi trường hợp mất Sổ hộ khẩu có khai sinh được cho con hay không? Nhờ Luật sư tư vấn giúp

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mất sổ hộ khẩu có khai sinh được cho con không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì Giấy tờ nộp và xuất trình khi đăng ký khai sinh như sau:

      "1. Người yêu cầu đăng ký khai sinh nộp các giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 của Luật Hộ tịch khi đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã) hoặc các giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 của Luật Hộ tịch khi đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp huyện).

      2. Người yêu cầu đăng ký khai sinh xuất trình giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này.

      Trường hợp cha, mẹ của trẻ đã đăng ký kết hôn thì còn phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn."

      Tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

      "1. Người yêu cầu đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân.

      Trong giai đoạn chuyển tiếp, người yêu cầu đăng ký hộ tịch phải xuất trình giấy tờ chứng minh nơi cư trú."

      Theo quy định trên, trong giai đoạn chuyển tiếp, người yêu cầu đăng ký hộ tịch phải xuất trình giấy tờ chứng minh cư trú. Do đó người yêu cầu đăng ký hộ tịch phải xuất trình sổ hộ khẩu khi thực hiện đăng ký hộ tịch. Theo như bạn trình bày là bạn bị mất sổ hộ khẩu thì bạn phải làm lại sổ hộ khẩu. Sau khi làm lại sổ hộ khẩu rồi thì bạn có thể làm giấy khai sinh cho con.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn