Một công chứng viên có được hành nghề tại 2 tổ chức hành nghề công chứng?

Ngày hỏi:30/08/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì một công chứng viên có được hành nghề tại 2 tổ chức hành nghề công chứng không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Một công chứng viên có được hành nghề tại 2 tổ chức hành nghề công chứng?
      (ảnh minh họa)
    • Tài Điều 7 Luật công chứng năm 2014 có quy định:

      Điều 7. Các hành vi bị nghiêm cấm

      1. Nghiêm cấm công chứng viên, tổ chức hành nghề công chứng thực hiện các hành vi sau đây. Trong đó có:

      ....
      Công chứng viên đồng thời hành nghề tại hai tổ chức hành nghề công chứng trở lên hoặc kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác;

      => Như vậy, theo quy định trên thì một công chứng viên chỉ được hành nghề tại một tổ chức hành nghề công chứng. Và công chứng viên phải chịu trách nhiệm với công việc của mình tại tổ chức hành nghề công chứng đó.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành nghề công chứng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn